Somo la saba: Utakatifu wa ndoa. Malengo ya somo: Mwisho kabisa wa somo hili mwanafunzi anatakiwa awe na uwezo wa: moja. Aelewe mpango wa Mungu wa ndoa na sheria za ndoa ambazo zitalinda ndoa dhidi ya shida na kuleta baraka. Mbili, kuelezea maelekezo ya maandiko kwa ajili ya familia. Robertson McQuilkin, mtunza ahadi. Dr. Robertson McQuilkin alitumika kama misionari katika taifa la Japani kwa miaka kumi na miwili. Baadaye akawa raisi wa chuo kikuu cha kimataifa cha Colombia. Alijulikana kama mwandishi, mnenaji na mkufunzi. Mke wake Muleli aliugua maradhi ya Alzheimer's, kupoteza kumbukumbu kumbu. Ugonjwa ulipozidi kwa kiwango ambacho alihitaji huduma ya karibu. Dr. McQuilkin alijiuzuru kutoka kwenye nafasi yake ya urais wa chuo ili amshughulikie mke wake. Alisema kwamba anazingatia maungamo yake na ahadi alizoahidi mke wake wakati alipomuoa. Aliamini kwamba kumtumikia mke wake kulikuwa kwa maana kuliko nafasi aliyokuwa nayo katika chuo kama rahisi. Taasisi ya ndoa iliyoanzishwa na Mungu. Ndoa ilianzishwa na Mungu kati ya mwanamume na mwanamke wa kwanza ambao Mungu aliwaumba. Soma Mwanzo sura ya pili mstari wa ishirini na moja hadi wa ishirini na nne. Je, maandiko haya yanatuambia nini kuhusu ndoa? Ndoa imeumbwa na Mungu ili iwe hasa kile ambacho watu walihitaji. Ilitengenezwa hasa kwa asili ya mwanadamu katika kila kitu ambacho Mungu aliumba na kwa kila kitu anachohitaji Mungu hutaka kutoka kwake kilicho bora zaidi kwetu sisi. Kumbukumbu la Torati sura ya sita mstari wa 24. Mungu anajua kwamba mpango wake wa ndoa utampatia kila mwanandoa hisia nzuri ushirika, uhusiano na afya ya kiroho. Ndoa imeumbwa pia iwe mfano wa tabia za Mungu na uhusiano wake. Mungu Baba, Mungu Mwana na Mungu Roho Mtakatifu daima wamekuwa na watakuwa daima katika ushirika mmoja na mwingine kila mmoja ni wa kipekee katika jukumu lake, lakini nafsi zote za utatu ni mmoja wa kudumu na ni wa asiri moja katika uhusiano. Katika utatu tunaona umoja, urafiki wa karibu, uaminifu na upendo udumuo. Ndoa ya kibiblia inaundwa kwa kufuata kielelezo cha uhusiano huu wa ajabu. Mpango wa Mungu kwa kila mume na mke ni kuwa na upendo harisi na uaminifu kila mmoja kwa mwingine kwa maisha yote. Mungu anasema, katika ndoa mume na mke wataacha wazazi wao nao wataunganishwa pamoja. Ndoa huweka marafiki wawili pamoja katika kushirikiana kwa pamoja kuliko uhusiano mwingine wowote wa kibinadamu. Ndoa sio tu watu wawili kukaa pamoja katika uhusiano, maisha yao yameunganishwa ili kwamba wawe kama mtu mmoja. Hii siyo kwamba hawana tabia zao za kimaumbile bali wapo katika muunganiko maalum. Kudumu kwa ndoa. Mungu aliweka ndoa iwe ya kudumu. Katika ndoa mwanaume na mwanamke huaidiana kuwa waaminifu kila mmoja kwa mwingine kwa maisha yao yote. Biblia inaonyesha maneno ya Yesu kuhusu ndoa yaliyosema katika mazungumzo na Mafarisayo. Soma Mathayo sura ya 19 mstari wa 3 hadi wa 8. Yesu anasema, Mungu alikusudia ndoa iwe ya kudumu. Taraka ni kwa wale ambao hawamjui Mungu. Kuna sababu nyingi ambazo zinaonesha Mungu alitengeneza ndoa ili iwe ni ya kudumu. Baadhi ya sababu tumeziona hapo awali katika masomo yetu. Sababu nyingine ambayo huitaka ndoa iwe ya kudumu ni kwa ajili ya watoto. Kutii mpango wa Mungu katika ndoa huleta mazingira mazuri ya kuwalea watoto. Kwa kadri wazazi wanavyomheshimu Mungu kwa kutii kanuni zake katika ndoa na familia wataweza kulea watoto wa kimungu. Maraki sura ya pili, mstari wa kumi na tano. Mungu aliyatengeneza maisha mtu kwa namna ambayo itamchukua mtu miaka mingi kabla hajakomaa na kuwa mtu mzima. Katika wakati huo, watoto hutegemea sana wazazi kwa ulinzi, mahitaji na mafunzo. Hii ni tofauti na wanyama ambao huchukua muda mfupi ili waweze kukomaa, mwaka mmoja hadi miwili. Wanadamu wanahitaji muda mwingi ili kujenga tabia ya ukomavu. Mungu ameiweka familia ili iwe ni mahali pa kulea watoto. Matatizo mengi katika jamii hutokana na kukosa familia yenye wazazi ambao ni waaminifu. Ndoa inahitaji watu kutoa ahadi ya kujitoa kila mmoja kwa mwenzake maisha yao yote. Kila tamaduni ina namna ya sherehe ya kuonesha kwamba ndoa ni ahadi nzito. Sherehe ni njia yao hao wawili kusema hadharani kwamba wamejitorea kutunza ahadi yao ya maisha. Serikali nyingi huweka rekodi za ndoa, sheria kuhusu ndoa kuasili umiliki wa mali, nani atakaa na watoto na urithi. Hapa kuna mfano wa kiapo katika ndoa ambacho imetumika katika harusi nyingi: na kuchukua wewe uwe mume au mke wangu wa ndoa, kuwa nawe kuanzia leo na kuendelea, katika hali njema ama mbaya katika utajiri au masikini, katika afya njema ama magonjwa. Nitakupenda na kukutunza hadi pale kifo kitakapotutenganisha, kulingana na agizo takatifu la Mungu, na kwa hiyo nakupa ahadi yangu. Hisia za mapenzi hazitakuwepo kila mara. Ndoa haiwezi kuwekwa kati ya misingi hisia za kibinadamu ambazo hubadilika. Kiapo cha ndoa humaanisha ya kwamba mume na mke wameahidiana kuwa waaminifu kwa maisha yao yote, na kiapo hiki hakitegemei vigezo na masharti yoyote. Ndoa kama ushirikiano wa Kikristo. Soma Wakorinto wa pili sura ya sita mstari wa kumi na nne hadi wa kumi na nane. Maandiko haya yanatuambia ya kwamba uwajibikaji wa Mkristo hupata vikwazo kutokana na ushirika wa karibu na wasioamini. Kama ambavyo Mkristo hawezi kuabudu na mtu anayemwabudu Shetani, pia hawezi kufuata mtindo wa maisha na vipaumbele vya wasioamini. Onyo hilo linaweza kutumika katika aina mbalimbali za mahusiano, ikiwa ni pamoja na ushirikiano wa kibiashara. Ndoa ni ushirika wa karibu zaidi wa mwanadamu. Mkristo asifikirie hata kuingia kwenye ndoa na asiyeamini. Wakorinto wa kwanza sura ya saba mstari wa thelathini na tisa. Mkristo aliyeoa mtu asiyeamini Atakumbana na hofu na vikwazo vingi katika kulea watoto na katika kufanya maamuzi ya maisha. Kama mume na mke wameokoka na wametoka katika makanisa tofauti, ni lazima wahakikishe ya kwamba wanaelewana katika mambo kadha ya kiroho. Ni vizuri wapange wawe wanaabudu katika kanisa moja baada ya harusi. Kiwango cha maadili cha Mungu. Soma Waibrania sura ya kumi na tatu mstari wa nne. Aya hii inatuambia ya kwamba ndoa lazima iheshimiwe. Dhambi ya kuzini ni ya kutoheshimu ndoa. Mungu atahukumu dhambi ya zinaa. Dhambi za zinaa zinajumuisha uasherati, uzinzi, mapenzi ya jinsia moja na utumiaji wa filamu za ngono au pornografia. Uasherati ni mahusiano ya kindoa kati ya wale ambao hawajaoana tayari. Uzinzi inajumuisha tendo lolote la ndoa kati ya mtu aliyefunga ndoa na mtu ambaye si mwenzi wake. Ushoga ni mahusiano ya kindoa kati ya watu wa jinsia moja. Pornografia inajumuisha maandishi, picha na video zilizoundwa kusababisha mihemko ya kihisia ya kujamiiana kwa kuonyesha picha za uchi au shughuli za kujamiiana. Mambo haya yote ni ukiukwaji wa mahusiano ya ndoa. Soma Wakorinto wa kwanza sura ya sita mstari wa tisa hadi wa kumi. Kila jamii ya watu wana kila jamii ya watu wana mtazamo wa kijamii kuhusu mahusiano ya mwanamke na mwanamume. Viwango vya kijamii viko chini sana kulinganishwa na vya kimaandiko. Tamaduni nyingi zimeweka sheria tu za kufanya jamii kuishi tu kwa umoja. Wanavumilia dhambi za zinaa kama zitafanywa pasipo maangamizi au hasara kubwa. Viwango vya maadili ya Mungu ni tofauti. Kinachohuzunisha ni kwamba makanisa mengine hufuata maadili ya tamaduni zao badala ya maadili ya Mungu katika Biblia. Huwaadhibu watu ambao makosa yao ni dhahiri na yasiyo jari lakini wanavumilia dhambi hiyo hiyo inapofanywa na watu kwa uangalifu. Maandiko yanasema mambo haya hufanywa na wale ambao sio Wakristo na hawaendi mbinguni. Baadhi ya Wakristo katika Wakorintho walifanya dhambi hizo zamani, lakini waliokolewa kutoka huko. Imani yoyote inayovumilia dhambi yoyote kati ya hizi kwa mtu anayedai kuwa ni Mkristo ni imani potofu. Kama mtu yeyote atajiita Mkristo na anafanya dhambi ya zinaa, maandiko yanalitaka kanisa kumtoa kanisani na wasimchukulie kama Mkristo. Wakorinto wa kwanza sura ya tano, mstari wa kumi na moja, hadi wa kumi na tatu. Viongozi wa kanisa ni vizuri wawe kielelezo kwa tabia njema. Kanisa likiruhusu viongozi wa ibada kuvaa isivyopaswa au kuruhusu namna ya kucheza ambako hakuleti sifa kwa Mungu linamaanisha kwamba tamaa za mwili zinatawala. Hii inamaanisha kwamba dhambi za zinaa hazishughulikiwi ipasavyo. Labda mivalio ya jamii itaonyesha mwanamke hajavaa vizuri kama hajavaa ili avutie, huku akionyesha sehemu zingine za mwili. Washirika wa kanisa wakati mwingine huanguka katika jaribu hili mara kwa mara, hasa katika sherehe. Wanafikiri hawajavaa vizuri kama hawajafuata namna mavazi katika jamii yao. Kanisa lazima lifundishe ya kwamba hiyo ni mbaya. Mkristo hastahili kusababisha mwingine kuanguka katika tamaa mbaya. Timotheo wa kwanza, sura ya pili, mstari wa tisa hadi wa kumi. Inatuambia kwamba Mkristo anapaswa avae na aenende kwa namna ambayo wengine wakimuona watajua ya kwamba anaishi maisha ya kujichunga na hakusudii kutenda dhambi wala kufanya mwingine kufanya dhambi. Wanawake Wakristo wanapaswa kuvaa mavazi ya kusitiri pamoja na adabu nzuri na moyo wa kiasi. msaada kwa mwenye dhambi Wagalatia 6 mstari wa kwanza inasema kwamba kanisa lina jukumu la kujaribu kumrejesha mshirika ambaye amefanya dhambi. Hii haimaanishi kwamba mtu huyu apewe nafasi ya uongozi au kurudishwa haraka katika nafasi ya huduma baada ya kufanya dhambi. Urejesho unamaanisha kukubaliwa tena katika ushirika na kuhudumiwa na kanisa. Mshirika akitubu kwa kumaanisha anasamehewa na Mungu na kanisa. Kanisa linapaswa kuwajibika kiroho ili kumsaidia awajibike ili awe mshindi na awe shujaa wa kiroho. Kama msichana ambaye hajaolewa akipata mimba, kanisa halitastahili kumfukuza kama hawajajaribu kumrejesha kiroho. Kama atatubu na kunyenyekea na pia kuwajibika kwa alichokifanya, atasamehewa dhambi yake. Sio mbaya kuliko ya mwanaume aliyesababisha hilo. Wakati mwingine msichana anatendewa kwa ukali kwa sababu tu matokeo ya dhambi yake yanaonekana sana. Kanisa ni jamii ya kiimani. Haitoshi tu kanisa kukemea dhambi. Lazima kanisa litunze watu wake. Kwa mfano, mwanamke anapata riziki kupitia njia ambazo hazifai. Haitoshi tu kwa kanisa kumwambia kwamba hiyo haifai, lakini pia wawe tayari kumpatia njia mbadala anapotubu. Mfano harisi, wasichana kadhaa walikuwa wanahudhuria kanisa fulani kubwa na walikuwa wakiimba katika kwaya. Familia zao zilikuwa maskini. Wasichana hawa walikuwa katika uhusiano potovu na wanaume ili kupata fedha za kusaidia familia zao. Kanisa linapaswa kufanya nini katika hali kama hii? Kanisa lako linapaswa kufanya nini ili kusaidia wanaoishi katika maisha ya dhambi? Pornografia. Pornografia ni maandishi, picha na video ambazo zimeundwa ili kuamsha hisia za kimapenzi kwa kuonyesha picha za utupu na kujamiiana. Mitandao inafanya picha za utupu kupatikana kwa njia rahisi duniani. Hali ya matumizi ya teknolojia inafanya picha hizi kuwa jaribu kwa mambo hawajafundishwa kukabiliana nalo kutumia kanuni za Kikristo. Wachungaji wengi waliokomaa hawakukabiliana na jaribu hili kwa sababu hapakuwepo na mtandao kama sasa. Wanaweza kosa kuelewa kile ambacho jamii hii changa inakabiliana nacho. Ponografia ni mbaya kwa sababu imetengenezwa ili kumfanya mtu afurahie kwa kuwaza mambo ya uasherati na uzinzi na mengine mengi yaliyopotoka. Inavutia mtu aliye na tamaa mbaya. Ponografia humfanya mtu kuvutiwa na tabia mbaya ambazo Mungu anachukizwa nazo. Ponografia ni ulaibu. Mtu ambaye huona ponografia hupata msukumo mzito wa uhitaji wa kuziona. Hawezi kuishi pasipokuona zile picha. Kwake maisha yanaonekana matupu na yasiyofurahisha bila mawazo anayopata kutokana na ponografia. Kama aina nyingine ya uraibu inavyofanya kazi, hamu au tamaa inaanza kumla na mwathiriwa huanza kupuuza kile ambacho ni kizuri katika maisha yake. Ponografia ni endelevu. Mtumiaji anahitaji zile picha ambazo zinazidi kuwa wazi na potofu huanza kupendezwa na mawazo ambayo mwanzo yangemchukiza na kumtia hofu. Ponografia zinaharibu. Matumizi ya ponografia huanza kusababisha kutopenda mahusiano ya kawaida. Tamaa yake inaanza kuwa isiyokuwa ya kawaida na ambayo haiwezi kutoshelezwa. Anaanza kuacha kujali wengine pasipo kujali. Wachungaji na wazazi lazima waonye vijana kuhusu uraibu. Wazazi wasiruhusu watoto wao kuingia katika mtandao bila kudhibitiwa, na kama hawana uwezo wa kuzuia jaribu. Mtu yeyote anapambana na hali hii, ni vizuri awe na mwingine ambaye anawajibika kwake, atawajibika kwa huyu mtu mara kwa mara. Ushoga na usagaji. Jamii za kisasa ambazo zinakataa mamlaka ya Biblia pia wanakataa jinsi ambavyo Biblia inasema kuhusu ndoa, wanasema wako huru kuchagua uoana na hata mtu wa jinsia yake. Biblia inakataa ushoga na usagaji mapenzi ya jinsia moja. Soma Warumi sura sura ya kwanza mstari wa ishirini na sita hadi ishirini na saba Timotheo wa kwanza sura ya kwanza mstari wa kumi na Wakorinto wa kwanza sura ya sita mstari wa tisa Maandiko haya matatu yanahusisha mapenzi ya jinsia moja kama baadhi ya dhambi ambazo ni mbaya sana. Watu ambao hufuata na kufanya dhambi hizi hukataa mamlaka ya Mungu. Wengine husema ya kwamba wao kwa asili wana asili ya ushoga. Wanasema wasilaumiwe kwa tabia yao ya ushoga kwa sababu hawakuchagua kuwa na hisia hizo. Maandiko yanasema ya kuwa kila mmoja ana asili ya dhambi. Isaya hamsini na tatu mstari wa sita. Mungu anatutaka tuweze kutubu dhambi zetu tulizokusudia Isaya hamsini na tano mstari wa saba. Kwa sababu tumezaliwa na asili ya dhambi, tamaa zetu za asili haziwezi kuaminiwa kutuongoza. Mtu anaweza kupata hisia nzito na kuvutiwa na mwelekeo wa asili ili kufanya uasherati, au mwenye fujo au vurugu au kuiba, lakini kuwepo kwa mvuto wa asili haimaanishi kuwa huo mvuto ni sawa. Kanuni ya kumheshimu Mungu kwa usafi wa tabia kabla ya ndoa. Vijana hukutana na majaribu makubwa kabla ya ndoa. Ni vizuri wakumbuke ya kwamba wanahitaji mwenza wa maisha ambaye anaweza ni mwaminifu. Ona Mithali thelathini na moja mstari wa kumi na moja hadi wa kumi na mbili. Timotheo wa kwanza sura ya tatu mstari wa kumi na mbili, Maraki sura ya pili mstari wa kumi na nne hadi wa kumi na sita, Mithali sura ya pili mstari wa kumi na sita hadi wa kumi na saba. Wasiweze kuwakubali wale ambao wanataka kujifurahisha tu kwa muda mfupi tu pasipo ndoa wasipendezwe na mahusiano na yule ambaye siyo Mkristo. Wakorinto wa kwanza sura ya saba mstari wa thelathini na tisa. Waweze kuwatambua wale ambao watakuwa waaminifu na wazazi wazuri. Kijana anayetaka ndoa nzuri lazima awe mwaminifu, Mkristo mwaminifu, ili avutie yule anayefaa. Mithari sura ya tatu mstari wa nne hadi wa nane. Mtu anayeonesha tabia nzuri na anayevaa vizuri Timotheo wa kwanza sura ya pili mstari wa tisa hadi wa kumi. Watu ambao hawana maadili na huvalia visivyo kana kwamba wanawavutia jinsia nyingine wanadokeza kwamba wako tayari kwa mahusiano yenye msingi wa tamaa mbaya. Wathesalonike wa kwanza sura ya nne mstari wa kwanza hadi wa saba. Mtu anayevaa kusababisha tamaa mbaya atavutia wale wasiofaa. Mithali sura ya saba. Mungu amewapa vijana wazazi, wachungaji na viongozi wengine wa kiroho ili wawape ushauri katika mienendo mivao na uchaguzi katika mahusiano. Kama vijana, ni vizuri tunyenyekee kwa viongozi hawa na Mungu na watapata baraka kubwa na Mungu atawarinda kutokana na majaribu na madhara. Soma Petro wa kwanza, sura ya tano mstari wa tano. Na Waebrania sura ya 13, mstari wa 17. Ni jukumu la watoto na vijana kunyenyekea katika hekima na mausia ya wazazi na viongozi wao wa kiroho. Ni jukumu la viongozi hawa kusaidia hawa vijana ili waishi maisha ya ushindi dhidi ya majaribu. Soma Warumi kumi na tatu mstari wa kumi na nne na Wakorinto wa kwanza sura ya kumi mstari wa kumi na tatu. Mungu haruhusu Wakristo kuwa katika hali ya majaribu ambayo itawashinda, bali ile ambayo wanaweza kuipinga na kuishinda. Vijana wana jukumu la kutoroka kwa majaribu Timotheo wa pili sura ya pili mstari wa ishirini na mbili. Pia wazazi wanastahili kuwazuia vijana kupata majaribu yasiyowafaa iwezekanavyo. Kuna angarau njia tatu ambazo wazazi wanaweza kufanya hivyo. Moja, kwa kuwapa maelekezo sahihi ya vile watoto wanavyopaswa kufanya wakiwa na nani na wapi wanapaswa kwenda, Waefeso sura ya sita mstari wa kwanza hadi wa nne. Wazazi wasiruhusu watoto kuwa katika hali ambayo umri wao hauruhusu kuwalinda kutokana na majaribu. Kwa mfano, Kijana wa kiume na kijana wa kike wamekaa mahali palipojificha peke yao. Ni rahisi kupata majaribu ya kutenda dhambi. Mbili. Kwa kuwafanya vijana wawajibike katika maeneo ya majaribu. Tatu. Kwa kuwapa vijana ushauri wa kimaandiko. Wazazi wanapaswa kuwasaidia vijana wao kujifunza kufikiria hali kwa kuzingatia kanuni za Biblia: Mithali sura ya nne mstari wa kwanza hadi wa tisa, Mithali sura ya saba mstari wa kwanza na Mithali sura ya saba mstari wa nne hadi watano. Waongee na vijana wao kuhusu hatari ambazo wanaziona ni vizuri waongee na vijana kuhusu maamuzi ambayo watahitaji kuyafanya. Wanaweza kuwasaidia vijana kufikiria jinsi ya kuepuka majaribu na kile wanachohitaji kufanya wanapokuwa na majaribu. Kanisa lazima liwe tofauti na utamaduni wake linapotetea maadili ya kibiblia. Tamaduni nyingi hazizingatii dhambi ya zinaa kuwa ni mbaya. Wanatarajia vijana ambao hawajaolewa kuwa na uhusiano wa kindoa kabla ya ndoa. Kanisa lisikubaliane na dhambi. Kanisa halipaswi kufikiria kuwa dhambi ya zinaa miongoni mwa vijana ni jambo la kawaida. Mungu anasema wale wanaofanya uasherati wa siyo Wakristo. Waefeso sura ya tano mstari wa tatu hadi wa saba Waibrania sura ya kumi na tatu mstari wa nne. Wakati wa mahusiano kabla ya ndoa siyo wakati wa kujamiana, badala yake ni kipindi cha wakati ambapo mwanamume na mwanamke huhakikisha kwamba wana vipaumbele sawa vya kiroho na Kibiblia. Ni wakati ambao wanakuza uelewa wa kila mmoja wao na unaowezesha kutokuaminiana vya kutosha kufanya ahadi ya kudumu kwa kila mmoja. Kama hawawezi kufikia kiwango hicho, inabidi waache urafiki wao na wasifunge ndoa. Watu wengine katika tamaduni zingine hufanya ndoa kuchelewa sana na baadaye hufanya harusi ya gharama mno. Wakati mwingine pia wanaokusudia kuoana hukaa pamoja na wanapata watoto huku wakichelewesha ndoa. Kwa wengine matumizi katika sherehe ya harusi kuwa gharama kubwa kiasi cha kuteseka baadaye kwa sababu walitumia kila kitu kwa ajili ya sherehe na ilibidi wakope fedha. Kanisa linapaswa kuwa mahali ambapo kuna muundo mbadala wa sherehe za ndoa. Ndoa ya Kikristo ni kati ya mwanamume na mwanamke ambao wamejitoa kila mmoja kwa mwenzake na kwa Mungu na haipaswi kuwa na matumizi mengi yenye gharama kubwa ambazo zitafanya ndoa yao kuumia hapo mbeleni. Watu ambao hawataoa. Ndoa ni mpango wa Mungu kwa watu wengi. Hata hivyo Mtume Paulo anaeleza sababu ambazo zinaweza kufanya watu wasioe. Katika Wakorinto wa kwanza sura ya saba mstari wa ishirini na sita anataja shida iliyopo, hali ngumu ya maisha ambayo inaweza kuwa pia mateso. Anasema ni vyema mtu asioe akiwa katika hali hii. Aya hiyo pia, Wakorinto wa kwanza sura ya 7 mstari wa 32 hadi 35 inasema mtu asiyeoa ana faida ya kipekee. Asiyeoa anaweza kujikita katika kumfanyia Mungu kazi pasipo kujali familia, maana hana pale. Ambapo mtu ameitwa na Mungu katika huduma kabla hajaoa anaweza kufanya huduma vizuri sana. Kuna hizo sababu zaidi ambazo Mungu anaweza kumchagua mtu kubaki bila kuoa. Mathayo 19 mstari wa kumi hadi wa kumi na moja. Tusione kwamba hili jambo sio la kawaida. Tusione ya kwamba kila mtu ambaye hajaoa lazima apate mwenzi wake. Tusifikiri kwamba raha kamili hupatikana katika ndoa pekee. Zaburi mia moja na saba mstari wa tisa. Mtu ambaye hajaoa lazima awe mwangalifu, ili ajiepushe na mahusiano mabaya kwa sababu ya hisia na tamaa ya mwili. Mungu humpa furaha na kutosheka mtu ambaye amejitoa kikamilifu kwake. Maelekezi ya kimaandiko katika ndoa soma Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa kwanza hadi wa saba na wa Efeso sura ya tano mstari wa ishirini na mbili hadi thelathini na tatu. Mwanaume ameambiwa ampende mkewe kama vile Kristo anavyolipenda kanisa. Yesu alijitoa kama dhabihu kwa kanisa. Mume atajitoa kwa faida zake mwenyewe, starehe na matamanio yake ili akutane na mahitaji ya mkewe. Aya inasema kwamba kaeni na wake zenu kwa akili. Kumaanisha ya kwamba atafanya kila awezavyo ili kumuelewa. Lazima amsome vizuri ili amuelewe. Mwanamke anaitwa kiumbe dhaifu. Mke anastahili azingatiwe na mumewe sio tu kwa hatari za huku nje lakini pia kwa hofu na msongo wa mawazo. Mke anaambiwa anyenyekee kwa mumewe na amheshimu. Mwanamke anastahili kukubali uongozi wa mumewe hata kama mumewe siyo mwamini. Akifanya hivi, mumewe ambaye hajaamini anaweza kuvutiwa katika wokovu. Ni muhimu kukumbuka ya kwamba maandiko haya yanatoa amri. Mwanaume hajaambiwa alazimishe sheria kwa mke wake. Mke ameambiwa amtii mumewe, lakini mwanaume hajaambiwa amlazimishe mkewe kufanya hivyo. Anaambiwa ampende mke wake na ajitolee kumtunza. Vivyo hivyo, mwanamke hajaambiwa amlazimishe mwanamume kumtunza. Anaambiwa amuheshimu. Kipaumbele cha mume si kuweza kutenda kwa mamlaka, bali ni kumtunza na kumpenda mkewe. Kipaumbele cha mwanamke Siyo kumlazimisha mumewe kumtunza, lakini kumheshimu. Mtume anaonya mume ya kwamba maombi yake yanaweza kuzuiliwa kama hatamtunza mkewe vizuri. Hiyo inatuambia tabia zetu katika ndoa ina athiri sana uhusiano wetu na Mungu. Mtume Yohana anasema kama mtu hata mpenda ndugu yake hawezi kusema anampenda Mungu. Yohana wa kwanza, sura ya nne, mstari wa ishirini. Vivyo hivyo kwa maneno ya Paulo na Petro, mwanaume asiyempenda mkewe impasavyo hampendi Mungu, mwanamke asiye muheshimu mumewe hamuheshimu Mungu kama inavyostahili. Soma wa wa Korinto wa kwanza, sura ya saba, mstari wa kwanza, hadi wa tano. Maandiko haya yanatuambia ya kwamba kuna kusudi moja la ndoa nalo ni kutoshereza hisia za kimwili za kimapenzi katika tendo la ndoa. Mume na mke wamejitoa kila mmoja kwa mwingine na hakuna mwenye haki juu ya mwili wake ila mwenzake. Hii inamaanisha kwamba wanandoa hawapaswi kufanya tendo la ndoa wakati tu mmoja anahitaji, lakini pia kwa kujali maslahi ya mwenzake. Aya hii haisemi kwamba mmoja wao anaweza kulazimisha mwenzake. Lakini mstari huo unasema kila mmoja amjali mwenzake. Aya hii inasema Wakristo wasinyimane. Wakati mchache wa kujizuia na tendo la ndoa uwe ni wakati wa swaumu na maombi. Lakini isilefushwe huku ikifanya mwingine kuwa katika majaribu kwa sababu ya haja ambayo haijatimizwa. Wakati mwingine wanandoa huchagua kutengana kwa miezi kadhaa au zaidi kwa sababu mmoja huenda kufanya kazi au kusoma katika mahali pa mbali. Kabla ya kufanya maamuzi haya, ni vizuri wajiulize kama mpango huu uko katika mapenzi ya Mungu. Wanaweza kupata shida kwa sababu ya kutengana kwa muda kusudi mmoja la ndoa ni kuwa na familia ambayo itasaidia jamii. Soma Timotheo wa kwanza, sura ya tano, mstari wa nane. Aya hii katika kifungu hiki inaeleza majukumu ya kanisa na washirika kushirikiana na kusaidiana. Jukumu la mtu la kwanza ni familia yake mwenyewe. Mzazi atahakikisha kwamba mahitaji ya mtoto wake yanatimizwa kama vile maradhi, chakula, mavazi na masomo. Mzazi ni lazima ahakikishe mambo haya yanatenda. Mzazi ni lazima ahakikishe mambo haya anayatenda na sio kuachia wengine majukumu. Maombi. Baba wa mbinguni, asante kwa mpango mzuri wa ndoa. Nisaidie niwe mwaminifu kwa mapenzi yako katika kila hatua ya maisha. Nisaidie kuwa mfano mzuri wa uaminifu wa Kikristo. Nisaidie niwaambie wengine na niwatie moyo wafuate mapenzi yako. Nisaidie nitumike kanisani kusaidia familia, vijana, watoto ili wawe na ushujaa katika imani na katika kukutii. Asante kwa kutupatia nafasi tuwe katika mahusiano ambayo unayabariki. Amina.